ครบทุกรุ่น! ONE กางโผ “อันดับนักกีฬา” อย่างเป็นทางการครั้งแรก

ครบทุกรุ่น! ONE กางโผ "อันดับนักกีฬา" อย่างเป็นทางการครั้งแรก

ONE Championship (วัน แชมเปียนชิพ) เผย “อันดับนักกีฬา” อย่างเป็นทางการครั้งแรก โดยแบ่งเป็นประเภท ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน (MMA), คิกบ็อกซิ่ง และ มวยไทย จากจำนวนนักกีฬาในสังกัดทั้งสิ้นกว่า 550 คน รวมที่มีดีกรีแชมป์โลกในหลากหลายประเภทกีฬาการต่อสู้ 140 คน ซึ่งจะทำให้แฟนๆ สามารถเห็นได้ว่านักกีฬาที่ชื่นชอบนั้นอยู่ในอันดับที่เท่าไหร่กันบ้าง

“ผมรู้สึกตื่นเต้นที่ได้ประกาศการจัดอันดับอย่างเป็นทางการของ วัน แชมเปียนชิพ เป็นครั้งแรก” ชาตรี ศิษย์ยอดธง ประธานและซีอีโอของ วัน แชมเปียนชิพ กล่าว

“การจัดอันดับนี้จะช่วยให้เห็นภาพที่ชัดเจนยิ่งขึ้นว่านักกีฬาของเราสามารถไล่ตามความฝันที่จะเป็นแชมป์โลกไปถึงจุดไหนแล้ว  นอกจากนี้แฟนๆ ยังสามารถติดตามนักกีฬาคนโปรดว่าเส้นทางของพวกเขากำลังขึ้นหรือลงจากการจัดอันดับได้อย่างใกล้ชิด”

ทั้งนี้การจัดอันดับอย่างเป็นทางการจะมีการอัปเดตหลังจบการแข่งขันแต่ละอีเวนต์ โดยผ่านการเห็นชอบจากคณะกรรมการซึ่งเป็นผู้สันทัดกรณีในวงการ (ONE’s panel) โดยจะพิจารณาตามหลักเกณฑ์ที่กำหนด อาทิ ผลการแข่งแพ้-ชนะ, ฟอร์มการแข่งขัน และคุณภาพของการแข่งขัน ฯลฯ และจะมีการเผยแพร่สู่สาธารณชนผ่านเว็บไซต์ ONEFC.com และแอปพลิเคชัน ONE Super App.

นี่คือ “อันดับนักกีฬา” อย่างเป็นทางการครั้งแรกของ วัน แชมเปียนชิพ

รุ่นสตรอว์เวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0004
แชมป์โลก: “The Passion” โจชัว พาซิโอ
#1 “The Ninja” โยซูเกะ ซารูตะ
#2 “Nobita” โยชิตากะ นาอิโตะ
#3 “The Challenger” เรเน คาตาลัน
#4 “Little Rock” อเล็กซ์ ซิลวา
#5 “Thunder Kid” ลิโต อาดิวัง

รุ่นสตรอว์เวต (คิกบ็อกซิ่ง)
one_200427_0003
แชมป์โลก: สามเอ ไก่ย่างห้าดาว
#1 อัสทิเมียร์ บอร์ซอฟ
#2 “Golden Boy” หวัง จึงกวง
#3 ร็อกกี อ็อกเดน
#4 “Timebomb” จอช ทอนนา
#5 ดาเรน โรลลอง

รุ่นสตรอว์เวต (มวยไทย)

one_200427_0002
แชมป์โลก: สามเอ ไก่ย่างห้าดาว
#1 “Timebomb” จอช ทอนนา
#2 ร็อกกี อ็อกเดน
#3 ดาเรน โรลลอง
#4 แอนดี ฮาวสัน
#5 รุย โบเทลโฮ

รุ่นฟลายเวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0005
แชมป์โลก: “Mikinho” อาเดรียโน โมราเอส
#1 “Mighty Mouse” ดิมิเทรียส จอห์นสัน
#2 “The King” แดนนี คิงกาด
#3 “The Kazakh” ไครัต อักห์เมทอฟ
#4 “Little Piranha” ยูยะ วากามัตสึ
#5 “Lightning” รีซ แม็คลาเรน

รุ่นฟลายเวต (คิกบ็อกซิ่ง)

one_200427_0006
แชมป์โลก: “Tweety” อิเลียส เอ็นนาฮาชิ
#1 “The Iron Man” รถถัง จิตรเมืองนนท์
#2 “The Kicking Machine” ซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9
#3 วอลเตอร์ กอนซาลเวส
#4 “The Angel Warrior” พันธ์พยัคฆ์ จิตรเมืองนนท์
#5 “The Sniper” อีเลียส มาห์มูดี

รุ่นฟลายเวต (มวยไทย)

one_200427_0007
แชมป์โลก: “The Iron Man” รถถัง จิตรเมืองนนท์
#1 “The Angel Warrior” พันธ์พยัคฆ์ จิตรเมืองนนท์
#2 “The Kicking Machine” ซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9
#3 “The General” โจนาธาน แฮ็กเกอร์ตี
#4 “The Sniper” อีเลียส มาห์มูดี
#5 “The Baby Shark” เพชรดำ เพชรยินดีอะคาเดมี

รุ่นแบนตัมเวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0010
แชมป์โลก: “The Flash” บิเบียโน เฟอร์นานเดส
#1 “The Silencer” เควิน เบลิงกอน
#2 โชโก ซาโตะ
#3 ยูซูป ซาดูลาเอฟ
#4 “Stealth” ชูยะ กามิกูโบะ
#5 ไดชิ ทาเกนากะ

รุ่นแบนตัมเวต (คิกบ็อกซิ่ง)

one_200427_0009
แชมป์โลก: “Babyface Killer” อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ
#1 น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว
#2 “The Million Dollar Baby” แสงมณี เสถียรมวยไทย
#3 “Muay Thai Boy” จาง เฉิงหลง
#4 “Hitman” เลียม แฮร์ริสัน
#5 รถเหล็ก พี.เค. แสนชัยมวยไทยยิม

รุ่นแบนตัมเวต (มวยไทย)

one_200427_0008
แชมป์โลก: น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว
#1 “The Million Dollar Baby” แสงมณี เสถียรมวยไทย
#2 “The Panther” โบโบ แซกโก
#3 “Left Meteorite” กุหลาบดำ ส.จ.เปี๊ยกอุทัย
#4 “Babyface Killer” อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ
#5 “The Elbow Zombie” เมืองไทย พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม

รุ่นเฟเธอร์เวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0011
แชมป์โลก: “The Situ-Asian” มาร์ติน เหงียน
#1 “The Warrior” คริสเตียน ลี
#2 “Moushigo” โคโยมิ มัตสึชิมา
#3 ธานฮ์ เล
#4 “MMA Fantasista” เทตสึยะ ยามาดะ
#5 “The Lion Killer” แกรี โทนอน

รุ่นเฟเธอร์เวต (คิกบ็อกซิ่ง)

one_200427_0012
แชมป์โลก: ว่าง
#1 “The Doctor” จอร์จิโอ เปโตรเซียน
#2 ซุปเปอร์บอน บัญชาเมฆ
#3 ไทฟุน ออสแคน
#4 “AK47” เซมี ซานา
#5 “The Boxing Computer” ยอดแสนไกล ไอเว แฟร์เท็กซ์

รุ่นเฟเธอร์เวต (มวยไทย)

one_200427_0013
แชมป์โลก: เพชรมรกต เพชรยินดีอะคาเดมี
#1 ซุปเปอร์บอน บัญชาเมฆ
#2 “Kherow” จามาล ยูซูพอฟ
#3 “Smokin’ Jo” โจ ณัฐวุฒิ
#4 “AK47” เซมี ซานา
#5 “The Boxing Computer” ยอดแสนไกล ไอเว แฟร์เท็กซ์

รุ่นไลต์เวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0016
แชมป์โลก: “The Warrior” คริสเตียน ลี
#1 ยูรี ลาปิคัส
#2 “Dagi” เซยิด กูเซน อาร์สลานาลิเอฟ
#3 “The Archangel” ปีเตอร์ บุยสต์
#4 ทิโมเฟย์ นาสติวคิน
#5 “Tobikan Judan” ชินยะ อาโอกิ

รุ่นไลต์เวต (คิกบ็อกซิ่ง)

one_200427_0015
แชมป์โลก: “The Immortal” รีเกียน เออร์เซล
#1 “The Natural” นิกี โฮลสเกน
#2 “Dynamite” มุสตาฟา ไฮดา
#3 “The Assassin” แอนโทนี เอ็นโจกัวนี
#4 “Souwer Power” แอนดี ซาวเวอร์
#5 “The Dragon” เอลเลียต คอมพ์ตัน

รุ่นอะตอมเวตหญิง (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0014
แชมป์โลก: “Unstoppable” แองเจลา ลี
#1 “The Menace Fairtex” เดนิส แซมโบอันกา
#2 เมง โบ
#3 “MMA Sister” หลิน เฮอจิน
#4 “V.V” เม ยามากูชิ
#5 “Conviction” จีนา อินยง

รุ่นอะตอมเวตหญิง (คิกบ็อกซิ่ง)

one_200427_0017
แชมป์โลก: “JT” เจเน็ต ท็อดด์
#1 แสตมป์ แฟร์เท็กซ์
#2 อัลมา ยูนิคู
#3 “Killer Bee” ไค่ ถิง ฉวง
#4 “Ninja” แอนน์ ลิน ฮอกสตัด
#5 “Barbie” เอคาเทรินา วานดารีวา

รุ่นอะตอมเวตหญิง (มวยไทย)

one_200427_0018
แชมป์โลก: สแตมป์ แฟร์เท็กซ์
#1 “JT” เจเน็ต ท็อดด์
#2 “Ninja” แอนน์ ลิน ฮอกสตัด
#3 อัลมา ยูนิคู
#4 “Barbie” เอคาเทรินา วานดารีวา
#5 รุซมา อาบูบาคาร์

รุ่นสตรอว์เวตหญิง (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)

one_200427_0019
แชมป์โลก: “The Panda” ซง จิง หนาน
#1 “No Chill” ทิฟฟานี เตียว
#2 มิเชลล์ นิโคลินี
#3 “Unstoppable” แองเจลา ลี
#4 อายากะ มิอูระ
#5 ไมรา มาซาร์

ที่มา : www.sanook.com